Free Legal Advice Philippines

Disclaimer: This web site is designed for general information only and does not create attorney-client relationship. Persons accessing this site are encouraged to seek independent counsel for legal advice regarding their individual legal issues.

Log in

I forgot my password




You are not connected. Please login or register

LEGALITIES 101! totoo po ba eto???

View previous topic View next topic Go down  Message [Page 1 of 1]

1 LEGALITIES 101! totoo po ba eto??? on Tue Apr 09, 2013 7:46 am

dLegalWife


Arresto Menor
LEGALITIES 101!
ANG NANAY NG ISANG ILLEGITIMATE CHILD AY HINDI PWEDENG PILITIN ANG TATAY NA IPAGAMIT ANG APELYIDO NG TATAY SA NASABING ANAK. ANG REPUBLIC ACT NO. 9255 AY BATAS NA PINAPAYAGAN NA ANG ILLEGITIMATE CHILD NA GUMAMIT NG APELYIDO NG KANYANG TATAY PERO SA KUNDISYON NA ANG TATAY AY DAPAT PUMAYAG AT MAGBIGAY NG NAKASULAT NA PERMISO NA PINAGAGAMIT NIYA ANG APELYIDO NIYA SA KANYANG ANAK. ANG PAGPIRMA NG TATAY SA BIRTH CERTIFICATE NG KANYANG ILLEGITIMATE CHILD AY HINDI SAPAT AT HINDI NAGBIBIGAY NG KARAPATAN SA BATA NA GAMITIN NIYA ANG APELYIDO NG TATAY DAHIL KAILANGAN NIYA NA SUMUNOD SA REQUIREMENTS NG REPUBLIC ACT NO. 9255.

Marami ang nagtatanong sa E-Lawyers Online kung ang bagong batas daw ba na Republic Act No. 9255 ay pwede nang gamitin ng illegitimate child ang apelyido ng tatay. Ang akala ng marami ay ang nasabing batas ay automatic na nagbibigay ng karapatan sa nanay o sa illegitimate child na gamitin ang apelyido ng tatay. mali po ang kaisipang ito.

Ang Republic Act No. 9255 otherwise known as “An Act Allowing Illegitimate Children to Use the Surname of their Father, Amending for the Purpose, Article 176 of Executive Order No. 209, Otherwise Known as the “Family Code of the Philippines” ay nagsasabi na pwede nang gamitin ng isang anak sa labas/illegitimate child ang apelyido o surname ng kanyang ama/tatay. Kahit hindi kasal ang babae sa isang lalaki, pinapayagan na ng batas ang bata na gamitin ang surname ng tatay pero dapat ay sundin ang requirements ng R.A 9255. Ang nanay o kanyang illegitimate child ay hindi pwedeng pilitin ang tatay na ipagamit ang apelyido sa bata kung walang permiso at nakasulat na consent ang tatay. Bago gamitin ng illegitimate child ang apelyido ng tatay, dalawang dokumento ang dapat pirmahan ng tatay ayon sa R.A. 9255:

(1) Public document or private handwritten document na pinirmahan ng tatay kung saan inaako ng tatay na ang nasabing anak sa labas/illegitimate child ay kanyang anak; at

(2) Affidavit of the Father Allowing to Use His Surname by the Illegitimate Child na pinirmahan ng tatay.

Kung kaya ang pagpirma ng tatay sa birth certificate ng kanyang anak sa labas/illegitimate child ay hindi nangangahulugan na pwede na niyang gamitin ang apelyido ng tatay. Ang pinipirmahan lamang ng tatay sa birth certificate ay ang Acknowledgement of Paternity o ang Pag-Ako Bilang Ama ng Bata at hindi ang permiso na ipagamit ang apelyido. Kailangan ay magsubmit ng hiwalay na permiso at nakasulat na consent ang tatay na pirmado niya na pinapayagan niya na ipagamit sa kanyang illegitimate child ang kanyang apelyido.

View user profile

2 Re: LEGALITIES 101! totoo po ba eto??? on Tue Apr 09, 2013 11:15 am

attyLLL


moderator
Rule 7. Requirements for the Child to Use the Surname of the Father
7.1 For Births Not Yet Registered
7.1.1 The illegitimate child shall use the surname of the father if a public
document is executed by the father, either at the back of the
Certificate of Live Birth or in a separate document.

from the IRR


_________________
[i] Visit our FB Page: BPO Employee Legal Advice
Warning and Disclaimer: I am not your lawyer; and you are not my client. With the limitations of an  Internet forum, a thorough review of your concern is not possible. View my comments at YOUR OWN RISK. It is best to actually retain a lawyer for your individual concerns.
View user profile

3 Re: LEGALITIES 101! totoo po ba eto??? on Tue Apr 09, 2013 9:41 pm

dLegalWife


Arresto Menor
yung stepdaughter (8 years old) ko po gamit niya apelyedo ng asawa ko pero hindi naman po nag submit ng any documents ang asawa ko or affidavit na pwedeng gamitin ng bata ang apelyedo niya ang sabi kasi ng mother ng stepdaughter ko eh may karapatan po ang bata na gamitin ang apelyedo ng asawa ko dahil pumirma daw po ang asawa ko sa birth certificate ng daughter niya...

nalilito po kami kung ano ba talaga

View user profile

4 Re: LEGALITIES 101! totoo po ba eto??? on Tue Apr 09, 2013 11:28 pm

concepab


Reclusion Perpetua
If your husband signed the BC, it means that he is acknowledging the child. No affidavit is needed if that is the case. bakit siya pumirma kung hindi nia inaako ang bata?

View user profile

5 Re: LEGALITIES 101! totoo po ba eto??? on Wed Apr 10, 2013 11:39 am

attyLLL


moderator
the back of the birth certificate is an affidavit of acknowledgment.


_________________
[i] Visit our FB Page: BPO Employee Legal Advice
Warning and Disclaimer: I am not your lawyer; and you are not my client. With the limitations of an  Internet forum, a thorough review of your concern is not possible. View my comments at YOUR OWN RISK. It is best to actually retain a lawyer for your individual concerns.
View user profile

Sponsored content


View previous topic View next topic Back to top  Message [Page 1 of 1]

Permissions in this forum:
You cannot reply to topics in this forum